Hỏi về đèn và cờ hiệu

Go down

Hỏi về đèn và cờ hiệu

Bài gửi by hoang phong on Sun Feb 19, 2012 10:03 pm

bố già cho mình hỏi tý:
- sao mình thấy có tàu có đèn mạn ở sau lái nhưng có tàu lại có đèn mạn ở trên mũi? tàu có đèn mạn ở trên mũi là tàu như thế nào bố?
-trong bảng tín hiệu quốc tế mỗi cờ có 1 chữ cái và ý nghĩa riêng nhưng khi ghép các cờ lại có 1 ý nghĩa riêng? cái này đọc trong ấn phẩm nào thế bố?
avatar
hoang phong
Carpenter

Tổng số bài gửi : 36
Điểm kinh nghiệm : 42
Ngày tham gia : 25/12/2011

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Re: Hỏi về đèn và cờ hiệu

Bài gửi by Bố già on Sun Feb 19, 2012 11:31 pm

@hoang phong đã viết:bố già cho mình hỏi tý:
- sao mình thấy có tàu có đèn mạn ở sau lái nhưng có tàu lại có đèn mạn ở trên mũi? tàu có đèn mạn ở trên mũi là tàu như thế nào bố?
Theo COLREG72 - Phần C - Điều 21 - Mục b thì đối với các tàu thuyền có chiều dài nhỏ hơn 20 mét thì đèn mạn trái, mạn phải có thể kết hợp thành một đèn kép hai màu đặt ở mũi hoặc lái trên trục dọc tàu (miễn là đèn mỗi mạn phải chiếu được cung 112,5°).


-trong bảng tín hiệu quốc tế mỗi cờ có 1 chữ cái và ý nghĩa riêng nhưng khi ghép các cờ lại có 1 ý nghĩa riêng? cái này đọc trong ấn phẩm nào thế bố?
http://www.dieukhientaubien.net/t470-topic
avatar
Bố già
Admin

Tổng số bài gửi : 2254
Điểm kinh nghiệm : 2914
Ngày tham gia : 18/03/2010
Nơi làm việc : Vietsovpetro
Đến từ : Hà Tĩnh

Xem lý lịch thành viên http://www.dieukhientaubien.net/

Về Đầu Trang Go down

Re: Hỏi về đèn và cờ hiệu

Bài gửi by hoang phong on Mon Feb 20, 2012 12:22 am

ko bố ơi, khi mình đi ca rõ ràng là nhìn thấy tàu hàng to, ít nhất LOA>80m. Mà đèn mạn là đèn đỏ rõ ràng chứ ko phải đèn xanh đỏ
avatar
hoang phong
Carpenter

Tổng số bài gửi : 36
Điểm kinh nghiệm : 42
Ngày tham gia : 25/12/2011

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Re: Hỏi về đèn và cờ hiệu

Bài gửi by Bố già on Mon Feb 20, 2012 12:54 am

Thì tàu trên 80 mét phải hai đèn mạn xanh-đỏ riêng biệt chứ không được ghép lại. Có lẽ bạn thấy các tàu dịch vụ dầu khí, các tàu này có cabin đặt trước mũi chứ không như tàu hàng cabin đặt sau lái.
avatar
Bố già
Admin

Tổng số bài gửi : 2254
Điểm kinh nghiệm : 2914
Ngày tham gia : 18/03/2010
Nơi làm việc : Vietsovpetro
Đến từ : Hà Tĩnh

Xem lý lịch thành viên http://www.dieukhientaubien.net/

Về Đầu Trang Go down

Re: Hỏi về đèn và cờ hiệu

Bài gửi by hoang phong on Mon Feb 20, 2012 2:02 am

uh có khi cabin đặt trước mũi, thanks admin nhé
avatar
hoang phong
Carpenter

Tổng số bài gửi : 36
Điểm kinh nghiệm : 42
Ngày tham gia : 25/12/2011

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Re: Hỏi về đèn và cờ hiệu

Bài gửi by bhthpa on Mon Feb 20, 2012 4:45 pm

@hoang phong đã viết:bố già cho mình hỏi tý:
- sao mình thấy có tàu có đèn mạn ở sau lái nhưng có tàu lại có đèn mạn ở trên mũi? tàu có đèn mạn ở trên mũi là tàu như thế nào bố?
-trong bảng tín hiệu quốc tế mỗi cờ có 1 chữ cái và ý nghĩa riêng nhưng khi ghép các cờ lại có 1 ý nghĩa riêng? cái này đọc trong ấn phẩm nào thế bố?
Thực ra đèn mạn để trước hay để sau là do ảnh tránh sự che khuất của hàng hóa chuyên chở trên boong, như các tàu container, tàu chuyên dụng chở gỗ trên boong, hoặc các tàu chở ô tô đối với góc nhìn thẳng từ mũi. Đối với tàu có ca bin trước chỉ là một trong số các trường hợp trên thôi.
Chúc bạn thành công trong nghề nghiệp.
avatar
bhthpa
Deck Cadet

Tổng số bài gửi : 105
Điểm kinh nghiệm : 123
Ngày tham gia : 15/08/2011

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Re: Hỏi về đèn và cờ hiệu

Bài gửi by Sponsored content


Sponsored content


Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết