câu hỏi về tàu sông

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

câu hỏi về tàu sông

Bài gửi by hungthinh on Sun Aug 23, 2015 10:18 am

Tôi muốn làm việc trên boong thì tôi cần phải có bằng gì?
avatar
hungthinh
Ordinary Seaman

Tổng số bài gửi : 6
Điểm kinh nghiệm : 8
Ngày tham gia : 23/08/2015

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Re: câu hỏi về tàu sông

Bài gửi by hungthinh on Sun Aug 23, 2015 10:19 am

Tôi có bằng thuyền trưởng hạng ba hạn chế sao không được thi lên bằng hạng hai?
avatar
hungthinh
Ordinary Seaman

Tổng số bài gửi : 6
Điểm kinh nghiệm : 8
Ngày tham gia : 23/08/2015

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Re: câu hỏi về tàu sông

Bài gửi by hungthinh on Sun Aug 23, 2015 10:19 am

Tôi muốn học bằng thuyền trưởng tàu sông hạng nhất, thời gian nghiệp vụ đã đủ, tôi đã học hết lớp 12 nhưng thi trượt có được học không?
avatar
hungthinh
Ordinary Seaman

Tổng số bài gửi : 6
Điểm kinh nghiệm : 8
Ngày tham gia : 23/08/2015

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Re: câu hỏi về tàu sông

Bài gửi by hungthinh on Sun Aug 23, 2015 10:20 am

Tôi có bằng trung cấp sửa chữa xe ô tô, tôi muốn xuống tàu để đi làm với chức danh là Máy trưởng tàu sông, sao chủ tàu lại còn bắt đi học thợ máy ?
avatar
hungthinh
Ordinary Seaman

Tổng số bài gửi : 6
Điểm kinh nghiệm : 8
Ngày tham gia : 23/08/2015

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Re: câu hỏi về tàu sông

Bài gửi by hungthinh on Sun Aug 23, 2015 10:21 am

Tôi có một chiếc xuồng cao su gắn máy chở được khoảng 4 người trở lại, tôi có cần học bằng lái không?
avatar
hungthinh
Ordinary Seaman

Tổng số bài gửi : 6
Điểm kinh nghiệm : 8
Ngày tham gia : 23/08/2015

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Re: câu hỏi về tàu sông

Bài gửi by hungthinh on Sun Aug 23, 2015 10:22 am

Xà lan của tôi chở 250 tấn thì trên tàu tôi cần mấy người?
avatar
hungthinh
Ordinary Seaman

Tổng số bài gửi : 6
Điểm kinh nghiệm : 8
Ngày tham gia : 23/08/2015

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Re: câu hỏi về tàu sông

Bài gửi by thinhgtvt2 on Sun Aug 23, 2015 10:34 am

xin trả lời các câu hỏi của bạn
1. Tôi muốn làm việc trên boong thì tôi cần phải có bằng gì ?
Theo quy định tại Thông tư số 56/2014/TT-BGTVT quy định, người lao động muốn làm việc trên boong tàu (thủy thủ) thì tối thiểu phải được đào tạo về nghiệp vụ và được cấp chứng chỉ Thủy thủ hạng II + GCN Huấn luyện An toàn cơ bản.
2. Tôi có bằng thuyền trưởng hạng ba hạn chế sao không được thi lên bằng hạng hai?
Theo Thông tư số 56/2014/TT-BGTVT ngày 24/10/2014 quy định, bằng thuyền trưởng hạng ba hạn chế trước đây tương đương GCNKNCM thuyền trưởng hạng tư hiện nay. Vậy muốn học thuyền trưởng hạng hai thì phải dự học, dự thi nâng lên hạng bằng thuyền trưởng hạng ba rồi tiếp tục được dự học, dự thi nâng lên thuyền trưởng hạng hai theo đúng trình tự quy định. Cũng theo thông tư này quy định thì bằng thuyền trưởng hạng ba hạn chế được chuyển đổi sang GCNKNCM thuyền trưởng hạng tư hoặc đăng ký dự học, dự thi nâng lên GCNKNCM thuyền trưởng hạng ba.
3. Tôi muốn học bằng thuyền trưởng tàu sông hạng nhất, thời gian nghiệp vụ đã đủ, tôi đã học hết lớp 12 nhưng thi trượt có được học không?
Không được, vì theo Thông tư 56/2014/TT-BGTVT ngày 24/10/2014 quy định rõ, điều kiện dự học GCNKNCM hạng nhất buộc phải có bằng tốt nghiệp PTTH hoặc tương đương
4. Tôi có một chiếc xuồng cao su gắn máy chở được khoảng 4 người trở lại, tôi có cần học bằng lái không?
Theo Khoản 2 Điều 35 Luật GTĐTNĐ Người lái phương tiện không có động cơ trọng tải toàn phần dưới 5 tấn hoặc có sức chở đến 12 người, phương tiện có động cơ công suất máy chính dưới 5 mã lực hoặc có sức chở dưới 5 người phải đủ 15 tuổi trở lên, đủ sức khoẻ, biết bơi, phải học tập pháp luật về giao thông đường thuỷ nội địa và được cấp giấy chứng nhận. Trường hợp sử dụng phương tiện vào mục đích kinh doanh thì độ tuổi của người lái phương tiện phải đủ 18 tuổi trở lên.
4. Xà lan của tôi chở 250 tấn thì trên tàu tôi cần mấy người?
Theo văn bản hợp nhất số 05/VBHN-BGTVT ngày 17 tháng 7 năm 2013 tại Nhóm II Khoản C Điều 15: Phân nhóm phương tiện để định biên thuyền viên; Phương tiện chở hàng có trọng tải toàn toàn phần trên 150 tấn đến 500 tấn.
Khoản 2 Điều 16: Biểu định biên thuyền viên: Số lượng thuyền viên tối thiểu trong một ca làm việc là 3 người: Trong đó một một thuyền trưởng hoặc một trong các thuyền phó; Máy trưởng hoặc một trong các máy phó; Thủy thủ hoặc thợ máy
avatar
thinhgtvt2
Able Seaman

Tổng số bài gửi : 18
Điểm kinh nghiệm : 23
Ngày tham gia : 07/12/2010

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết